แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๔
หน่วยการเรียนรู้ เรื่องนิราศพระบาท รายวิชาภาษาไทย ๑ รหัสวิชา ท ๓๑๑๐๑
เวลาเรียน ๑๐ ชั่วโมง
…………………………………………………………………
มาตรฐานการเรียนรู้
ท๑.๑ ตัวชี้วัด ม.๔-๖/๑-๙
ท๕.๑ ตัวชี้วัด ม.๔-๖/๑-๖
ท๒.๑ ตัวชี้วัด ม๔-๖/๓,ม๔-๖/๘
ท๓.๑ ตัวชี้วัด ม.๔-๖/๑,ท๓.๑ม.๔-๖/๒
ท ๔.๑ ตัวชี้วัด ม. ๔-๖/๔
สาระสำคัญ
การอ่านวรรณคดีแต่ละเรื่องจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเรียนรู้ประวัติผู้แต่ง สามารถวิเคราะห์วรรณคดีนำมาบรูณาการกับหลักภาษาไทยเพื่อนำไปใช้ในชีวิต อีกทั้งยังเป็นการยกย่องชื่นชมและรำลึกคุณงามความดีความรู้ความสามารถของผู้แต่งที่ได้สร้างสรรค์มรดกทางภาษาไว้ ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษาเรียนรู้และเกิดความภาคภูมิใจในฝีมือคนไทย
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑ . อ่านวรรณคดีประเภทนิราศ ถอดคำประพันธ์ได้ สรุปจับใจความเรื่องต่าง ๆ อย่างเข้าใจแล้วแปลความโดยใช้วิจารณญาณได้ (K)
๒. วิเคราะห์ วิจารณ์ เนื้อหาและรูปแบบได้ (P)
๓. อ่านทำนองเสนาะได้ถูกต้อง (P)
๔. อ่านกวีนิพนธ์ประเภทกลอนนิราศได้อย่างเข้าใจและเห็นคุณค่า (A)
๕. แต่งคำประพันธ์ประเภทกลอนนิราศได้ (P)
๖. เขียนย่อความได้ (P)
๗. มีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. ประวัติ และเนื้อเรื่องนิราศพระบาท
๒. การอ่านจับใจความ อ่านวิเคราะห์ และวิจารณ์วรรณคดี
๓ . การแต่งคำประพันธ์ประเภทกลอนนิราศ
๔ . การอ่านทำนองเสนาะ
๕ . การย่อความ
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ ๑
๑. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
๒. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง นิราศพระบาท
๓ . สนทนาเรื่องนิราศต่างๆ ที่นักเรียนรู้จัก
๔. นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง กลอนนิราศและที่มาของเรื่อง ถามนักเรียน
เป็นรายบุคคล
๕ ร่วมกันสรุปเรื่องกลอนนิราศและที่มาของเรื่อง
ชั่วโมงที่ ๒-๖
๖. นักเรียนอ่านกลอนนิราศเป็นทำนองเสนาะ
๗. ครูและนักเรียนร่วมกันอ่านทำนองเสนาะประเภทกลอนนิราศ (ตอนที่เป็นบทอาขยาน) ฝึกอ่านเป็นกลุ่ม และรายบุคคล ให้นักเรียนมาท่องอาขยานนอกเวลากับครู
๘. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น ๖ กลุ่ม ศึกษา ดังนี้
กลุ่มที่ ๑ ถอดคำประพันธ์และสรุปความ
กลุ่มที่ ๒ ถอดคำประพันธ์และสรุปความ
กลุ่มที่ ๓ คำศัพท์และสำนวน
กลุ่มที่ ๔ เส้นทางการเดินทาง
กลุ่มที่ ๕ วิเคราะห์คุณค่าด้านวรรณศิลป์
กลุ่มที่ ๖ วิเคราะห์คุณค่าด้านอื่น(ไม่ใช่วรรณศิลป์)
๙. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมารายงานหน้าห้อง
๑๐. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปและทำใบงาน
๑๑. นักเรียนทดสอบหลังเรียน เรื่องนิราศพระบาท
ชั่วโมงที่ ๗-๙
๑๒. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้เรื่องการย่อความ
๑๓. ให้นักเรียนอ่านใบความรู้เรื่องการย่อความ แล้วสนทนากัน
๑๔. นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น ๖ กลุ่ม ศึกษาการย่อความจากสื่อต่างๆ ดังต่อไปนี้ โดยการจับฉลาก
กลุ่มที่ ๑ วรรณคดี ๑ เรื่อง
กลุ่มที่ ๒ บทกวีนิพนธ์ ๑ เรื่อง
กลุ่มที่ ๓ บทความจากหนังสือพิมพ์
กลุ่มที่ ๔ วรรณกรรมพื้นบ้าน
กลุ่มที่ ๕ บทกวีนิพนธ์ ๑ เรื่อง
กลุ่มที่ ๖ บทความจากหนังสือนิตยสาร
๑๕. เมื่อนักเรียนจับฉลากได้ชื่อเรื่องให้นักเรียนค้นหาในห้องสมุด ให้เวลา ๒ ชั่วโมง
๑๖ . ให้แต่ละกลุ่มออกมารายงาน
๑๗. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป
ชั่วโมงที่ ๑๐
๑๘. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้เรื่องการแต่งคำประพันธ์ประเภทกลอนนิราศ
๑๙. ให้นักเรียนทบทวนเรื่องกลอนนิราศ
๒๐. ให้นักเรียนจับคู่กันแล้วแต่งกลอนนิราศ จำนวน ๒๐ คำกลอน
๒๑. เมื่อทำงานเสร็จแล้ว ให้นักเรียนออกมาอ่านหน้าห้องเรียน
๒๒. สรุปวิจารณ์และสรุป
สื่อการเรียน
๑. ใบความรู้ เรื่องกลอนนิราศ
๒. แบบทดสอบก่อน-หลังเรียน เรื่องนิราศพระบาทและการสะกดคำ
๓ . ใบงานเรื่องนิราศพระบาท
๔ .ใบความรู้เรื่อง การวิเคราะห์วรรณกรรมร้อยกรอง
๕ . ใบงานเรื่องการย่อความ
แหล่งการเรียนรู้
๑. ห้องสมุด
๒. อินเทอร์เน็ท
๓. หนังสือพิมพ์/วารสาร
การวัดและประเมินผล
ผู้ประเมิน
ครูผู้สอน เพื่อนนักเรียนและตัวนักเรียน
สิ่งที่ต้องการประเมิน
๑. การทำงานร่วมกัน
๒. การนำเสนอผลงานกลุ่ม
๓. ผลงาน
๔. การอ่านทำนองเสนาะ
๕. ผลสัมฤทธิของการเรียน
ประเด็นการประเมิน
๑. การทำงานร่วมกัน
๑) คณะทำงาน
๒) ความรับผิดชอบต่อหน้าที่
๓) ขั้นตอนการทำงาน
๔) เวลา
๕) ความร่วมมือในการทำงาน
๒. การนำเสนอผลงานกลุ่ม
๑) กลวิธีการนำเสนอ
๒) เนื้อหา
๓) ภาษา
๔) เวลา
๓ . ผลงาน
๑) ภาษา
๒) เนื้อหา
๔. การอ่านทำนองเสนาะ
๕. ผลสัมฤทธิของการเรียน
คะแนนทดสอบ ก่อน-หลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน
๑ . เกณฑ์การประเมินการทำงานกลุ่ม
ประเด็น
|
เกณฑ์การให้คะแนน
| |||
การประเมิน
|
๔
|
๓
|
๒
|
๑
|
๑.คณะทำงาน
|
มีประธาน เลขานุการ ผู้นำเสนอ ผู้ร่วมงาน
|
ขาดองค์ประกอบ ๑ อย่าง
|
ขาดองค์ประกอบ ๒ อย่าง
|
ขาดองค์ประกอบ ๓ อย่าง
|
๒. ความรับผิดชอบต่อหน้าที่
|
ทุกคนมีหน้าที่และรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตน
|
มีผู้มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ ๑คน
|
มีผู้มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ ๒คน
|
มีผู้มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ ๒คน
ขึ้นไป
|
๓. ขั้นตอนการทำงาน
|
๑)วางแผนการทำงาน
๒)แบ่งภาระงาน
๓) ปฏิบัติตามแผนและภารงาน
๔) พัฒนางานร่วมกัน
|
ขาด ๑ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด ๒ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด มากกว่า๒ขั้นตอนขึ้นไป
|
๔. เวลา
|
เสร็จก่อนกำหนด และงาน
มีคุณภาพ
|
เสร็จตามกำหนด
และงานมีคุณภาพ
|
เสร็จไม่ทันตามกำหนดแต่งานมีคุณภาพ
|
เสร็จไม่ทันตามกำหนดและงานไม่มีคุณภาพ
|
๕.ความร่วมมือในการทำงาน
|
ทุกคนมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่
|
ร้อยละ ๘๐ ของกลุ่มมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมือ
|
ร้อยละ ๖๐ ของกลุ่มมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมือ
|
ร้อยละ ๔๐ของกลุ่มมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมือ
|
๒. เกณฑ์การประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม
ประเด็น
|
เกณฑ์การให้คะแนน
| |||
การประเมิน
|
๔
|
๓
|
๒
|
๑
|
๑.กลวิธีการนำเสนอ
|
๑ มีการนำเข้าสู่เนื้อเรื่อง
๒. มีความสัมพันธ์กับเนื้อเรื่อง
๓. น่าสนใจชวนให้ติดตาม
๔. มีความมั่นใจในการนำเสนอ
|
ขาด ๑ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด ๒ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด มากกว่า๒ขั้นตอนขึ้นไป
|
๒. เนื้อหา
|
๑. มีการเรียงลำดับเนื้อหา
๒.เนื้อหามีความต่อเนื่อง
๓. เนื้อหาสอคล้อง
๔. เนื้อหามีสาระประโยชน์
|
ขาด ๑ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด ๒นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด มากกว่า๒ขั้นตอนขึ้นไป
|
๓. ภาษา
|
๑. ออกเสียงถูกต้องตามอักขรวิธี
เสียงดังฟังชัดเจน
๒. ใช้ภาษาเหมาะสม
๓. ใช้ภาษาเข้าใจง่าย
๔. มีการใช้สำนวนโวหาร
|
ขาด ๑ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด ๒ขั้นตอน หรือไม่ชัดเจน
|
ขาด มากกว่า๒ขั้นตอนขึ้นไป
|
๔. เวลา
|
พูดจบเนื้อหา ภายในเวลาที่กำหนด
|
ใช้เวลามากหรือน้อยกว่าที่กำหนดไม่เกิน ๒ นาที
|
ใช้เวลามากหรือน้อยกว่าที่กำหนดไม่เกิน ๕ นาที
|
ใช้เวลามากหรือน้อยกว่าที่กำหนดมากกว่า ๕ นาที
|
๓. เกณฑ์การประเมินการนำเสนอผลงาน
ประเด็น
|
เกณฑ์การให้คะแนน
| |||
การประเมิน
|
๔
|
๓
|
๒
|
๑
|
๑.ภาษา
|
๑. เขียนคำและวลีสอดคล้องกับเนื้อหา
๒. เรียบเรียงประโยค สอดคล้องกับเนื้อหา
๓. ใช้คำเชื่อมโยงถ้อยคำได้สละสลวย
๔. มีการใช้ภาษาอย่างสร้างสรรค์
|
๑. เขียนคำและวลีสอดคล้องกับ เนื้อหา
๒. เรียบเรียงประโยค สอดคล้องกับเนื้อหา
๓. ใช้คำเชื่อมโยงถ้อยคำได้สละสลวย
|
๑ เขียนคำและวลีสอดคล้องกับ เนื้อหา
๒. เรียบเรียงประโยค สอดคล้องกับเนื้อหา
|
เขียนคำและวลีสอดคล้องกับ เนื้อหา
|
๒. เนื้อหา
|
๑. เนื้อหาตรงกับข้อเท็จจริง
๒. เนื้อหาเป็นไปตามลำดับขั้นตอน
๓.รายละเอียดครอบคลุม
๔.เนื้อหาสอดคล้องกับงาน
|
๑. เนื้อหาตรงกับข้อเท็จจริง
๒. เนื้อหาเป็นไปตามลำดับขั้นตอน
๓.รายละเอียดครอบคลุม
|
๑. เนื้อหาตรงกับข้อเท็จจริง
๒. เนื้อหาเป็นไปตามลำดับขั้นตอน
|
เนื้อหาตรงกับข้อเท็จจริง
|
๔. เกณฑ์การประเมิน การอ่านทำนองเสนาะ
เกณฑ์การให้คะแนน
| |||
๔
|
๓
|
๒
|
๑
|
อ่านทำนองเสนาะได้ถูกต้องตามลักษณะท่วงทำนอง มีน้ำเสียงไพเราะ สื่ออรรถรสหรือจินตภาพได้ชัดเจน
|
อ่านทำนองเสนาะได้ถูกต้องตามลักษณะท่วงทำนอง แต่ยังมีข้อบกพร่องในการใช้น้ำเสียงเพื่อสื่ออรรถรสหรือจินตภาพ
|
อ่านทำนองเสนาะได้แต่ยังไม่ถูกต้องเท่าที่ควรและยังมีข้อบกพร่องในการใช้น้ำเสียงเพื่อสื่ออรรถรสหรือจินตภาพ
|
ไม่มีความพยายามในการฝึกอ่าน จึงอ่านได้ไม่ดี และมีข้อบกพร่องในการอ่านมาก
|
๕. เกณฑ์การประเมิน ผลสัมฤทธิของการเรียน การทำแบบทดสอบหลังเรียน
ทำคะแนน ได้ ๙-๑๐ อยู่ในระดับ ดีมาก
ทำคะแนน ได้ ๗-๘ อยู่ในระดับ ดี
ทำคะแนน ได้ ๖ อยู่ในระดับ พอใช้
ทำคะแนน ได้ ๕ อยู่ในระดับ ผ่านเกณฑ์
ทำคะแนน ได้ต่ำกว่า ๕ อยู่ในระดับ ไม่ผ่านต้องปรับปรุง
๖. เกณฑ์การประเมินผล
๑๐.๕.๑ การประเมินการทำงานกลุ่ม ต้องได้ระดับ ๒
๑๐.๕.๒ การประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม ต้องได้ระดับ ๒
๑๐.๕.๓ การประเมินผลงาน ต้องได้ระดับ ๒
๑๐.๕.๔ การประเมินการอ่านทำนองเสนาะ ต้องได้ ระดับ ๒
๑๐.๕.๕ การประเมินผลสัมฤทธิของการเรียน การทดสอบหลังเรียน ต้องได้ระดับ ผ่านเกณฑ์
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น